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Shukurani

Kila sifa  njema anastahiki Allah (Subhaanahu Wata’ala) Mola Mlezi wa viumbe 
vyote. Rehema na amani zimuendee Mtume wetu Muhammad (Swallallaahu‘Alayhi 
Wasallam), Maswahaba zake pamoja na wafuasi wake wote.

Maandalizi ya Muhtasari wa Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu ya 
Dini ya Kiislamu Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi yamehusisha wataalamu 
mbalimbali kutoka taasisi za Kiislamu. Jumuiya ya Ufunidishaji wa Masomo ya 
Kiislamu Tanzania (TISTA) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote 
waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu. Wataalamu hawa wamefanya kazi kwa 
weledi mkubwa kuhakikisha kuwa maudhui ya muhutasari huu yanalenga kuwaandaa 
wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi  zitakazowawezesha kumudu maisha yao ya 
kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la Uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TISTA inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia  kupitia Taasisi ya Elimu Tanzania kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu. 

	

Sheikh, Dkt.Abubakar Zubeir Bin Ally Mbwana
Mufti na Sheikh Mkuu wa Tanzania	
Kiongozi  Mkuu 
Jumuiya ya Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania 
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1.0 Utangulizi 

Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu Stashahada ya Ualimu 
Elimu ya Msingi ni somo la lazima kwa walimu tarajali Waislamu wa Stashahada ya Ualimu 
Elimu ya Awali na Msingi Darasa la I-VI. Lengo la somo hili ni kumwezesha mwalimu 
tarajali kuwa na umahiri wa kumudu mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa 
somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu Elimu ya Awali na Msingi Darasa la I-VI Tanzania 
Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya 
Msingi wa Mwaka 2023. Pia, muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za 
ufundishaji na ujifunzaji zitakazomjengea mwalimu tarajali uwezo wa kufundisha stadi 
za lugha na kumudu stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa 
changamoto katika mazingira yake ya ufundishaji na ujifunzaji.

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania 
Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Watanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki 

za binadamu, na mitazamo na matendo jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, 

ushirikiano, mawasiliano na mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi na 
maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d)	Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, 
uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya taifa;

(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila 
siku;

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika 
uzalishaji na utoaji wa huduma; 

(g)	Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa 
watu (jamii), usawa wa kijinsia na usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h)	Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia katiba ya 
nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu 
3.1 Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu 

Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri 
wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, 
kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo 
chanya, na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.
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    3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu 

    Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika: 

(a) Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, 
maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;

(b) Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia; 

(c) Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya 
ujenzi wa umahiri; 

(d) Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia 
mahitaji ya mwanafunzi; 

(e) Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji; 

(f) Kukuza stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu 
ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki; 

(g) Kuimarisha matumizi ya lugha faafu katika ufundishaji na ujifunzaji; na 

(h) Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ujifunzaji, ufundishaji na upimaji (yaani 
classroom- based research). 

4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Elimu ya Ualimu 

Umahiri wa jumla umejikita katika misingi ya kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, 
fikra tunduizi na utatuzi wa matatizo, ujuzi wa kidijitali na uzalendo ambao 
umefafanuliwa katika maeneo ya ujifunzaji na masomo kama ifuatavyo: 

(a) Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji; 

(b) Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia; 

(c) Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri; 

(d) Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa 
kuzingatia mahitaji ya wanafunzi; 

(e) Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji; na 

(f) Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa 
afua stahiki

(g) Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 

(h) Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na 

(i) Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani 
classroom-based action research). 
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5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Sehemu hii inawasilisha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa 
na mwalimu tarajali kama ulivyoainishwa katika Jedwali Na.1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Mwalimu tarajali

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0 Kumudu mbinu 

za  ufundishaji  
na ujifunzaji wa 
Elimu ya  Dini 
ya Kiislamu 
katika  Elimu 
ya Awali na 
Msingi 

1.1 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa nguzo 
za Imani 

1.2 Kumudu ufaraguzi na matumizi ya teknolojia na vifaa 
vingine saidizi sahili katika ujifunzaji na ufundishaji wa 
nguzo za Uislamu

1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Qur’an, 
tafsiri na mafunzo yake

1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa  Akhlaq 
kwa mujibu wa Qur’an na Sunnah

1.5 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Historia 
ya Uislamu
1.6 Kumudu  mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu 

ya Dini ya Kiislamu nje ya darasa

6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi/Mlezi katika  
Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu 
tarajali, mkufunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza majukumu mbalimbali. 
Majukumu yao ni kama yafuatayo: 

6.1 Mkufunzi 
Mkufunzi anatarajiwa: 
(a)  Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 

21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji zitakazomfanya mwalimu 
tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile 
zinazosaidia kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka 
vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji; 

(b)  Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na 
kufaragua zana; 

(c)  Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti 
zao; na 

(d) Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki. 
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6.2 Mwalimu tarajali 

Mwalimu tarajali anatarajiwa: 

(a) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili 
kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki katika maeneo mbalimbali ikiwemo 
usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na mbinu za 
upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na 
ujifunzaji; 

(b) Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa 
lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani kwa vitendo. Baadhi ya 
nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia 
na kujifunzia, kuandaa na kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia na 
kumtathmini mwanafunzi; 

(c) Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka 
mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika fani ya ualimu; 

(d) Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; 
na 

(e) Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 

6.3 Mzazi/mlezi 

Mzazi/mlezi anatarajiwa: 

(a)  Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika 
ujifunzaji; na 

(b)  Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika 
katika ujifunzaji. 

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji 
zinazolenga kumwezesha mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji na 
mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu shirikishi kumwezesha 
mwalimu tarajali kuwasiliana na kuwasilisha taarifa za kitaaluma na kitaalamu 
kwa kuzingatia mahitaji anuwai na uwezo wake. Mbinu hizo ni pamoja na zile 
zinazomwezesha mwalimu tarajali kufikiri kitunduizi, kutafuta maarifa kutoka 
vyanzo mbalimbali na kushiriki katika kutoa mrejesho. Njia nyingine ni majadiliano 
katika vikundi; maigizo dhima; kazimradi; fikiri-andika-jozisha-shirikisha; utafiti; 
utunzi wa hadithi; uwasilishaji; masimulizi; michezo mbalimbali na mbinu 
nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji. Mkufunzi 
anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika 
kutumia mbinu shirikishi wakati wa mazoezi ya ufundishaji na kufaragua zana za 
ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia mazingira halisi ya mwanafunzi.
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8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji 
ya ujifunzaji na uwezo wa mwalimu tarajali. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha 
mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kunusa, kuonja, kusikia na kushika zana 
bila kuhatarisha afya ya mwalimu tarajali. Aidha, zana za ujifunzaji na ufundishaji 
zinapaswa kumsaidia mwalimu tarajali kuelewa kinachofundishwa. Mkufunzi 
anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. Zana 
za ufundishaji na ujifunzaji zilizopendekezwa ni pamoja na vitu halisi, kompyuta, 
picha na michoro. Vilevile, mkufunzi anapaswa kuhakikisha kuwa mwalimu tarajali 
anapata nafasi ya kujifunza uandaaji na utumiaji wa zana mbalimbali za ufundishaji 
na ujifunzaji. 

9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji 

Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na 
ujifunzaji. Upimaji wa somo la Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya Dini 
ya Kiislamu  utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika 
ngazi ya Elimu ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi. Upimaji huu utamwezesha 
mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali katika kumudu misingi ya mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya msingi na kutumia matokeo ya upimaji 
kutathmini maendeleo ya mwalimu tarajali. Upimaji na tathmini ya maendeleo 
ya mwalimu tarajali uzingatie usawa wa kijinsia na ujumuisho pamoja na vigezo 
vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwahiyo, zana zinazotumika katika 
upimaji ni pamoja na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa 
kazi, shajara, kazi mradi, uwasilishaji darasani na mitihani ya mwisho wa muhula

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. 
Upimaji wa mwisho utachangia asilimia sabini (70%) na upimaji endelevu utachangia 
asilimia thelathini (30%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa 
angalau asilimia 50 na upimaji tamati kwa kiwango hicho hicho ili aweze kutunukiwa 
cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili 
ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji 
endelevu.

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu

Na. Shughuli ya upimaji (%) Mgawanyo
 wa Asilimia  

1 Mtihani wa Muhula wa Kwanza wa Mwaka wa Kwanza 6
2 Mtihani wa Muhula wa Mwisho wa Mwaka wa Kwanza 6
3 Mtihani wa Muhula wa Kwanza wa Mwaka wa Pili 6
4 Kazi mradi 7
5 Mkoba wa Kazi 5

Jumla 30
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10.0 Idadi ya Vipindi 
Muhtasari wa  Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu 
Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi unatoa makadirio ya muda utakaotumika 
katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli 
za kutendwa na mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo 
wa vipindi ambapo kila kipindi ni saa moja (1). Idadi ya vipindi kwa somo hili ni 
viwili (2) kwa wiki kwa mwaka wa kwanza na wa pili.
11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 	
Muhtasari wa somo la Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya Dini ya 
Kiislamu  mwaka wa kwanza na wa pili umebeba maudhui  ambayo yamepangiliwa 
katika vipengele sita. Vipengele hivyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli 
za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana zinazopendekezwa pamoja na idadi ya vipindi 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 3 na 4. 
Jedwali Na.3: Maudhui ya Mwaka wa I	

Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Vigezo
vya
upimaji

Zana za
 ufundishaji
na ujifunzaji 
zinazopende
kezwa

Idadi 
ya

vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za  
ufundishaji 
na 
ujifunzaji  
wa Elimu 
ya Dini ya   
Kiislamu 
katika 
Elimu ya 
awali na 
msingi

1.1. Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa  nguzo 
za imani 

(a) Kumudu 
matumizi 
ya sanaa 
na michezo 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa nguzo za 
imani

Sanaa na 
Michezo 
katika
ufundishaji 
na
ujifunzaji 
wa nguzo 
za Imani 
imetumika 

Video yenye 
maudhui ya
namna ya 
kufundisha 
nguzo 
za imani  
kwa kutumia
 sanaa na 
michezo, 
radio, 
kompyuta, 
tablet, 
projekta na 
simu janja

18

(b) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa nguzo za 
Imani  katika 
darasa kubwa 

Mwalimu 
tarajali 
amemudu 
mbinu anuai 
za
ufundishaji 
na
ujifunzaji wa 
nguzo
za Imani  
katika
darasa kubwa 
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Vigezo
vya
upimaji

Zana za
 ufundishaji
na ujifunzaji 
zinazopende
kezwa

Idadi 
ya

vipindi

(c) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
nguzo za Imani  

Mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka 
katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
nguzo za Imani 
zimetumika  

18

(d) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
nguzo za Imani

Mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
nguzo za Imani 
zimetumika 

(e) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
nguzo za Imani

Mbinu 
nyinginezo za
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
nguzo 
za Imani
zimetumika

1.2 Kumudu 
ufaraguzi na 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi 
sahili katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa nguzo za 
Uislamu

(a) Kumudu 
ufaraguzi wa 
vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa nguzo za 
Uislamu 

Ufaraguzi wa 
vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa nguzo 
za Uislamu 
umefanyika

Vitu halisi, 
video za 
vitu halisi 
vilivyo-
faraguliwa 
na matumizi 
ya teknolojia 
saidizi 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 

10
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Vigezo
vya
upimaji

Zana za
 ufundishaji
na ujifunzaji 
zinazopende
kezwa

Idadi 
ya

vipindi

(b) Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa nguzo za 
Uislamu

Teknolojia 
na vifaa 
vingine saidizi 
imetumika  
katika  
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa nguzo za 
Uislamu 

18

1.3 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Usomaji wa 
Qur’an, tafsiri 
na mafunzo 
yake

(a) Kumudu 
matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
usomaji wa 
Qur’an, tafsiri na 
mafunzo yake

Sanaa na 
michezo 
imetumika 
katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
usomaji wa 
Qur’an, tafsiri 
na mafunzo yake

Kadi vibao, 
video , 
kompyuta, 
tablet, simu 
janja na 
projekta

14

(b) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa usomaji wa 
Qur’an, tafsiri 
na mafunzo yake  
katika darasa 
kubwa

Mbinu anuai 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa usomaji wa 
Qur’an, tafsiri 
na mafunzo 
yake  katika 
darasa kubwa 
zimetumika

(c) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
usomaji wa 
Qur’an, tafsiri na 
mafunzo yake

Mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka 
katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
usomaji wa 
Qur’an, tafsiri 
na mafunzo yake 
zimetumika
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Vigezo
vya
upimaji

Zana za
 ufundishaji
na ujifunzaji 
zinazopende
kezwa

Idadi 
ya

vipindi

(d) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa usomaji 
wa Qur’an, 
tafsiri na 
mafunzo 
yake

Mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa usomaji 
wa Qur’an, 
tafsiri na 
mafunzo 
yake 
zimetumika

1.4 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Akhlaq 
kwa mujibu 
wa Hadith 
na Sunnah

(a)Kumudu 
matumizi 
ya sanaa 
na michezo 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Akhlaq 
kwa mujibu 
wa Qur’an na 
Sunnah

Sanaa na 
michezo
katika 
ufundishaji 
na 
ujifunzaji 
wa Akhlaq  
kwa mujibu 
wa
Qur’an  na 
Sunnah
imetumika

Kadi vibao, 
video,  
picha, 
michoro, 
maji, soda 
mavazi na 
kompyuta

08

(b) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Akhlaq 
kwa mujibu 
wa Qur’an na 
Sunnah 

Mbinu za 
kuchopeka
TEHAMA 
katika 
ufundishaji 
na
ujifunzaji 
wa Akhlaq
kwa mujibu 
wa 
Qur’an na 
Sunnah
 zimetumika
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Vigezo
vya
upimaji

Zana za
 ufundishaji
na ujifunzaji 
zinazopende
kezwa

Idadi 
ya

vipindi

(c) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu nyinginezo 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Akhlaq kwa 
mujibu wa Qur’an 
na Sunnah

Mbinu 
nyinginezo za
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Akhlaq
kwa mujibu wa
Qur’an  na 
Sunnah
zimetumika
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Jedwali Na. 4: Maudhui  ya Mwaka wa II

Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Vigezo
vya
upimaji

Zana za
 ufundishaji
na ujifunzaji 
zinazopende
kezwa

Idadi 
ya

vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Elimu ya Dini 
ya Kiislamu 
katika Elimu 
ya Msingi 

1.5 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa  historia 
ya Uislamu

(a) Kumudu 
matumizi 
ya sanaa 
na michezo 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa historia 
ya Uislamu

Sanaa na 
michezo
imetumika 
katika 
ufundishaji 
na
ujifunzaji 
wa historia 
ya Uislamu

Matini 
zinazohusu 
njia na
mbinu za 
ufundishaji 
na 
ujifunzaji, 
video zenye
maudhui ya 
mbinu za 
ufundishaji 
na 
ujifunzaji 
wa
historia ya 
Uislamu

14

(b) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
anuai za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa historia 
ya Uislamu 
katika darasa 
kubwa 

Mbinu 
anuai za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa historia 
ya Uislamu 
katika 
darasa 
kubwa 
zimetumika

(c) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa historia 
ya Uislamu

Mbinu za 
kuchopeka
TEHAMA 
katika
ufundishaji 
na
ujifunzaji 
wa historia 
ya Uislamu
zimetumika

(d) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa historia 
ya Uislamu

Mbinu 
nyinginezo 
za 
ufundishaji 
na
ujifunzaji 
wa 
historia ya 
Uislamu
zimetumika
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Umahiri
mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Vigezo
vya
upimaji

Zana za
 ufundishaji
na ujifunzaji 
zinazopende
kezwa

Idadi 
ya

vipindi

1.6 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa  Elimu 
ya Dini ya 
Kiislamu nje 
ya darasa  

(a) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
usimamizi wa 
shughuli za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Elimu ya Dini 
ya Kiislamu nje 
ya darasa 

Mbinu za 
usimamizi 
wa 
shughuli za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
nje ya  
darasa 
zimetumika

Matini za 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
nje ya darasa, 
picha na 
michoro 

6
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